สืบเนื่องมาจากโลกของเราเกิดวิกฤตการณ์ด้านสิ่งแวดล้อมอย่างรุนแรง เพื่อให้เกิดความร่วมมือและรู้ทันเหตุการณ์ จึงได้มีการจัดประชุมใหญ่ระดับโลกขึ้นที่ กรุงสตอกโฮลม์ ประเทศสวีเดน ในช่วงวันที่ 5-16 มิถุนายน พ.ศ. 2515
โดยรัฐบาลของสวีเดนเป็นเจ้าภาพ ซึ่งเรียกการประชุมนี้ว่า "การประชุมสหประชาชาติเรื่องสิ่งแวดล้อมของมนุษย์" หรือ "UN Conference on the Human Environment" เพื่อร่วมกันหาหนทางแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อมที่ประเทศต่าง ๆ
กำลังเผชิญอยู่ ซึ่งทางโรงเรียนบางชัน (ปลื้มวิทยานุสรณ์) นำโดยนายเฉลิมพล จำปาเรือง รองผู้อำนวยการโรงรียน คณะผู้บริหาร ครู บุคลากร และนักเรียนทุกคน ได้เล็งเห็นความสำคัญของสิ่งแวดล้อม จึงได้จัดกิจกรรมนี้ขึ้น ตามธีมที่ยูเอ็นกำหนด "รักษ์โลก ลดพลาสติก"
#Best Plastic Pollution เพื่อเป็นการสร้างความตะหนักรู้ มุ่งสู่การใช้พลาสติกแบบยั่งยืน